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MAGEUZI KATIKA SERA NA MTAALA 
WA ELIMU YANAZINGATIA MATAKWA 

YA WANANCHI: PROF. MKENDA

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akizungumza wakati akifungua kongamano la kujadili sera 
na mitaala mipya ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu linalofanyika jijini Dodoma tarehe 12-14 Mei, 2023.



TAHARIRI 2

Serikali imekamilisha 
rasimu ya Sera ya 
Elimu ya Mwaka 2014 
Toleo la Mwaka 2023 
na mapitio ya mitaala 

mipya ya elimu ya msingi, 
sekondari na vyuo vya ualimu 
ambayo inalenga kuleta 
maboresho makubwa katika 
elimu yetu ili kusaidia Taifa 
kupiga hatua zaidi katika 
maendeleo.

Miongoni mwa mabadiliko 
yaliyoelezwa katika rasimu 
hizo ni elimu ya lazima 
kujumuisha elimu ya msingi 
na elimu ya sekondari ngazi 
ya chini ambayo itatolewa 

kwa miaka 10, masomo ya 
Kifaransa, Kichina, Kiarabu, 
Historia ya Tanzania na 
Maadili na Chakula na 
Lishe kuongezwa katika 
madarasa ya elimu ya 
msingi na sekondari, umri 
wa kuanza darasa la kwanza 
umepunguzwa kutoka miaka 
saba hadi sita.

Mabadiliko mengine ni 
elimu ya sekondari ngazi ya 
chini kugawanyika katika 
mikondo miwili ambayo ni 
mkondo wa elimu ya jumla na 
mkondo wa elimu ya amali. 
Elimu ya sekondari ngazi ya 

juu au elimu ya amali sanifu 
itakuwa hitaji la msingi kwa 
ajili ya kujiunga na elimu ya 
juu. Pia elimu ya juu itakuwa 
elimu baada ya elimu ya 
sekondari na itagawanyika 
katika mkondo wa elimu ya 
jumla na elimu ya amali.

Hatuwezi kuainisha 
mabadiliko yote 
yanayoelezwa katika rasimu 
hizo, lakini ni wazi kuwa 
mabadiliko yote yanayokuja ni 
yanaisaidia  nchi yetu kupiga 
hatua katika maendeleo. 
Hivyo, ni muhimu kwa kila 
mdau wa elimu kuunga 
mkono jitihada hizi za Serikali 
ili Sera na Mtaala mpya wa 
Elimu viweze kupatikana na 
kuwawezesha vijana wetu 
kuwa na ujuzi na kujiamini 
ili kujiajiri na kuajirika kwa 
maslahi ya Taifa letu.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.

Mwenyekiti
Paulina M. Nkwama 

Wajumbe
Richard L. Odongo
Revocatus P. Misonge
Mectildis F. Kapinga
Lameck S. Mbeya
Zachary A. Dida
Fatuma I. Muya 

Mhariri Mkuu
Gerard J. Chami

Mhariri
Adili J. Mhina

Msanifu Kurasa
Lucas G. OgundeBO

DI
 YA

 U
HA

RI
RI KATUNI

TUIUNGE MKONO SERIKALI 
KATIKA KUPATA SERA NA 
MTAALA MPYA WA ELIMU

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania tumeyautumishiwawalimutanzania



Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Waziri  wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, 
amesema Serikali 

ya awamu ya sita imedhamiria 
kufanya mageuzi makubwa katika 
sekta ya elimu yanayozingatia 
matakwa ya wananchi, mahitaji 
ya kijamii na kiuchumi ya sasa 
na baadae katika mazingira ya 
utandawazi 

Waziri Mkenda aliyasema hayo 
wakati akifungua kongamano la 
kujadili sera na mitaala mipya ya 
elimu ya awali, msingi, sekondari 
na ualimu linalofanyika kuanzia 
Mei 12-14, 2023 jijini Dodoma.

Alisema kuwa  mageuzi 
hayo yanalenga kuwezesha 
wahitimu kuwa na ujuzi na 
kujiamini ili kujiajiri na kuajirika, 
hivyo aliwataka washiriki wa 
kongamano hilo kutoa maoni yao 
kwa uhuru na uwazi ili kusaidia 
kuandaa sera na mitaala bora ya 
elimu.

“Ni matumaini yangu kuwa 
mtatoa maoni na ushauri ambao 
utakuwa chachu ya maboresho 
ya rasimu hii ya Sera na Mtaala wa 
elimu” alisema.

Hata hivyo alisema kuwa 
Serikali imedhamiria kufufua na 
kurudisha shule za sekondari 
za ufundi ambazo zitaanza 
kuchukua wanafunzi kuanzia 
Januari mwakani.

Prof. Mkenda alisema kuwa 
mapendekezo ya kufufua shule za 
sekondari za ufundi ni kutokana 
na vijana wengi kuona kama 
kusoma ufundi bila kuwa na elimu 

ya sekondari ni kujidhalilisha.
“Tumetenga bajeti ya kurudisha 

shule zetu za sekondari ambazo 
pia zinafundisha masomo ya 

ufundi, hii ni kwa sababu tumeona 
vijana wengi wakienda kusoma 
katika vyuo vya ufundi,wanarudi 
tena kufanya mtihadi wa 
kidato cha sita ili waende vyuo 
vikuu,wakidhani kusoma ufundi 
ni kujidhalilisha.”alisema Prof.
Mkenda

Aidha, Waziri huyo amewatoa 
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HABARI 3

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akizungumza 
wakati akifungua kongamano la kujadili sera na mitaala mipya ya elimu 
ya awali, msingi, sekondari na ualimu lililofanyika jijini Dodoma tarehe 

12-14 Mei, 2023.

MAGEUZI KATIKA SERA NA MTAALA 
WA ELIMU YANAZINGATIA MATAKWA 

YA WANANCHI: PROF. MKENDA



hofu walimu waliopo kazini kuwa 
utaratibu mpya utakapoanza 
kutumika hautaathiri ajira zao 
badala yake Serikali itaangalia 
namna ya kuwapa nafasi ya 
kwenda kujiendeleza kielimu.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. 
Carolyne Nombo, alisema mapitio 
ya mitaala kwa vyuo vya ufundi 
na elimu ya juu nayo yameanza 
vizuri kwa lengo la kuoanisha na 
elimu inayotolewa katika ngazi za 
elimu zinazoanza.

”Katika utekelezaji wa rasimu 
hiyo kulikuwa na kamati mbili 
ambazo zimefanya kazi ya 
kukusanya maoni ambapo zaidi 
ya wadau 200,000 walifikiwa 
na kupata fursa ya kutoa maoni 
yao kuhusu maboresho ya 
sera na mitaala ya elimu hapa 
nchini,”alisema Prof.Nombo.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Elimu, 
Utamaduni na Michezo Prof. 
Kitila Mkumbo, alimpongeza Rais 

Samia Suluhu Hassan kwa uamuzi 
wake wa kufanya mageuzi hayo 
ya elimu nchini kwa kuwa kilikuwa 
kilio cha muda mrefu cha kupitia 
mfumo wa elimu.

”Kongamano hilo ni fursa kwa 
wabunge kuchukua maoni na 
kuyafanyia kazi ili kuhakikisha 
serikali inayachukua lakini pia 
kwa yale ya kisheria, Kamati hiyo 
itahakikisha Sheria inatungwa” 
alisema Prof. Mkumbo.

Aidha, Prof. Mkumbo 
alimpongeza Waziri Mkenda na 
timu yake ya wizara kwa kuwa 
wepesi kufanyia kazi maelekezo 
ya Rais ya kupitia sera na mitaala, 
duniani kote elimu ina mambo 
matatu, fursa, ubora wa elimu 
na elimu itolewayo kuwasaidia 
wanaoipata kujitegemea.

HABARI 4

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
Carolyne Nombo, akizungumza wakati wa kongamano la kujadili sera 
na mitaala mipya ya elimu ya awali, Msingi, Sekondari na ualimu 

lililofanyika jijini Dodoma tarehe 12-14 Mei, 2023.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
James Mdoe, akizungumza wakati wa kongamano la kujadili sera 
na mitaala mipya ya elimu ya awali, Msingi, Sekondari na ualimu 

lililofanyika jijini Dodoma tarehe 12-14 Mei, 2023.
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Sehemu ya washiriki 
wakifatilia hotuba ya 
Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda (hayupo 
pichani), wakati akifungua 
kongamano la kujadili sera 
na mitaala mipya ya elimu 
ya awali, msingi, sekondari 
na ualimu lililofanyika jijini 
Dodoma tarehe 12-14 Mei, 

2023.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Bi. Rosemary Senyamule, 
akitoa salamu za mkoa wake wakati wa kongamano la 
kujadili sera na mitaala mipya ya elimu ya awali, msingi, 
sekondari na ualimu lililofanyika jijini Dodoma tarehe 12-

14 Mei, 2023.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Elimu, Utamaduni na Michezo, Prof. Kitila Mkumbo, 
akizungumza wakati wa  kongamano la kujadili sera 
na mitaala mipya ya elimu ya awali, msingi, sekondari 
na ualimu lililofanyika jijini Dodoma tarehe 12-14 Mei, 

2023.

HABARI PICHANI
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MKUTANO WA TUME

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba (katikati) akiongoza kikao cha 
Tume kilichofanyika tarehe 02 - 06 Mei, 2023 katika 
Ukumbi wa Ofisi ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC). Pichani, kushoto ni Makamu mwenyekiti 
wa TSC, Bahati Mgongolwa na Kulia ni Katibu wa 

TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

Kikao cha Tume kilichofanyika tarehe 02 - 06 Mei, 
2023 katika Ukumbi wa Ofisi ya Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi (NEC) kikiwa kinaendea.
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Na Mwandishi wetu - Dodoma

Walimu wa shule 
za sekondari, 
wakufunzi na 
wahadhiri wa 
vyuo mbalimbali, 

wameshauri elimu ya lazima iwe 
ya miaka 11 badala ya miaka 10 
kama ilivyopendekezwa kwenye 
rasimu ya sera na mitaala ya 
elimu.

Aidha, walimu hao 
wameshauri kuwa falsafa ya 
elimu iendelee kuwa elimu ya 
kujitegemea kwani wanadhani 
bado inatosha kuendelea kuwa 
falsafa ya elimu ya Tanzania na 
pia lugha ya kufundishia iwe 
kiingereza kuanzia elimu ya awali 
mpaka chuo kikuu na pia lugha ya 
Kihispania na Kireno ziongezwe.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake kwenye kongamano 
la sera na mitaala ya elimu mjini 
Dodoma jana, Mkuu wa Shule ya 
Sekondari ya Muhange Kakonko 
mkoani Kigoma, Zamoyoni Uzale 
alisema kwa maoni yao wanaona 
hayo yakifanyika yataboresha 
elimu.

“Pia fani zote katika mkondo 
wa elimu ya amali zifundishwe 
katika shule zote ili wanafunzi 
wachague kulingana na 
mahitaji… tunadhani kufunga 

baadhi ya shule kufundisha fani 
fulani itasababisha wanafunzi 
wengine kukosa fursa ya 
kuchagua kulingana na mahitaji 
yao,” alisema Uzale ambaye ni 
mwalimu wa somo la Historia.

Kuhusu elimu kuwa ya 
miaka 11 badala ya 10 kama 
mapendekezo yanavyosema, 
Uzale alisema sera imeuacha 
mwaka mmoja wa awali hivyo 
wanapendekeza umuhimu wa 
elimu ya awali na hivyo sera itaje 

elimu lazima iwe ya miaka 11.
Akizungumza kwa niaba ya 

viongozi wa serikali na taasisi, 
Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT), Profesa 
Preksedis Ndomba alisema 
muundo wa mfumo wa elimu 
haujazingatia wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu hasa viziwi, 
ulemavu wa akili na usonji 
kwani wanahitaji muda zaidi wa 
kusoma.

“Kamati imesita kidogo baada 
ya kuona sera inazungumzia 
elimu ya amali hasa kufundishwa 
kulingana na maeneo ya 
kijiografia, inatoa angalizo 
kwamba tunaweza kuwa na elimu 
ya kikandakanda ya kimaeneo 
inaweza kupunguza ule 
muingiliano ambao tumeurithi 
toka uhuru, tamko husika 3.3 
11 liboreshwe,” alisema profesa 
Ndomba.

Aidha alisema pia tamko la 
3.3.29 liboreshwe kwa kuongeza 
lugha ya alama ili kurahisisha 
mawasiliano shuleni kwa 
wanafunzi wenye uziwi, kutoona.

“Umri wa kuanza shule kwa 
watoto wenye mahitaji maalumu 

WALIMU WATOA MAONI 
YAO KONGAMANO LA SERA 

NA MITAALA YA ELIMU
• Wapendekeza elimu ya lazima iwe miaka 11
• Wataka lugha ya kufundishia iwe  kiingereza 

kuanzia elimu ya awali hadi chuo kikuu
• Wataka Lugha ya Kireno na Kihispania ziongezwe
• Wataka fani zote katika mkondo wa elimu ya 

amali zifundishwe katika shule zote 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akishiriki kongamano la kujadili Sera na Mitaala mipya ya Elimu ya 
Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu linalofanyika jijini Dodoma tarehe 

12-14 Mei, 2023.
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haujawekwa, kwenye sera 
iainishwe vizuri maana wale 
wanaweza kuanza wamechelewa 
miaka saba, minane kutokana na 
uchelewaji wa utambuzi,” alisema 
profesa Ndomba.

Mwenyekiti wa Kongamano 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Adolph 
Mkenda alisema watazingatia 
maoni yaliyotolewa kwenye 
kongamano hilo.

Profesa Mkenda alisema 
kuhusu suala la tehama, kampuni 
ya simu ya Airtel wamempa 
mapendekezo ambayo 
atayafanyia kazi na kuzitaka 
kampuni nyingine kujitokeza 

wafanye kazi.
Naibu Waziri ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Deogratius 
Ndejembi aliwahakikishia wadau 
wa elimu kuwa wizara hiyo iko 
tayari kufanya maboresho na 
kuifanya elimu ya Tanzania kuwa 
bora.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia, Profesa 
Carolyne Nombo alisema alikuwa 
na lengo la kupata maoni 
kwenye rasimu ya sera na rasimu 
ya mitaala na maoni mengi 
yametolewa.

“Kupitia mjadala huu tumeona 
maeneo mazuri ya kufanyia kazi 

na michango yenu itakwenda 
kuchakatwa tena,” alisema 
profesa Nombo.

Mwakilishi wa wadau wa 
maendeleo kutoka Shirika la 
Kuwahudumia Watoto la Umoja 
wa Mataifa (UNICEF), Deo 
Kapichi alisema kuwa mapitio 
hayo yanakwenda sambamba na 
mipango ya kimataifa ya mapitio 
ya elimu.

Makamu mwenyekiti wa 
Mtandao wa Elimu Tanzania 
(TENMET), Rose Mariki alisema 
Rais Samia Suluhu Hassan alikuja 
na wazo zuri la kuangalia mahali 
pa kuboresha.

Mwakilishi kutoka Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya 
Mali Zanzibar, Mtumwa Idd 
Hamad alisema watashirikiana 
kuhakikisha azma ya serikali 
inatekelezwa kwa vitendo.

WALIMU WATOA MAONI 
YAO KONGAMANO LA SERA 

NA MITAALA YA ELIMU

Sehemu ya washiriki wa kongamano la kujadili Sera na Mitaala mipya ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari 
na Ualimu linalofanyika jijini Dodoma tarehe 12-14 Mei, 2023.
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Na Mwandishi wetu – Mpanda, 
Katavi

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama amesema 
TSC inaendelea 

kutengeneza mazingira rafiki 
kwa walimu katika kuielewa kwa 
kina Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448 na Kanuni 
zake za mwaka 2016 ili waweze 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi.

Mwl. Nkwama ameyasema 
hayo Mei 31, 2023 mjini 
Mpanda mkoani Katavi wakati 

akifungua kikao kazi cha siku 
tatu kinachohusisha wadau wa 
elimu wakiwemo Afisa Elimu wa 
Mkoa wa Katavi, Watumishi wa 
TSC Wilaya ya Mpanda na Makao 
Makuu Dodoma, Maafisa Elimu, 
Wathibiti Ubora wa Shule, Chama 
cha Walimu (CWT) na Walimu 
kutoka Halmashauri ya Manispaa 
ya Mpanda.

Washiriki wa kikao kazi hicho 
kilichoandaliwa kwa ufadhili 
wa Mradi wa Shule Bora  wana 
jukumu la kupitia na kufanya 
maboresho ya rasimu ya 
Ufafanuzi wa Sheria hiyo kwa 
lengo la kuiweka katika lugha 

na tafsiri rahisi itakayoweza 
kueleweka kwa walimu wote 
nchini. 

Katibu alieleza kuwa walimu 
wanamekuwa wakifanya 
kazi kwa bidii jambo ambalo 
limefanya ufaulu wa wanafunzi 
kuongezeka, hata hivyo aliweka 
wazi kuwa wapo walimu wengi 
ambao hawana uelewa wa 
kutosha juu ya Sheria na Kanuni 
hizo zinazosimamia utumishi 
wao. 

“Mwalimu akitulia na kila 
kitu chake kikitulia kazi yake 
itakuwa kufundisha watoto 
tu. Walimu wetu wanafanya 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa kikao kazi cha wadau wa Elimu kilicholenga kupitia rasimu ya ufafanuzi wa Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448 na Kanuni zake za mwaka 2016. Kikao kazi hicho kilifanyika kwa siku tatu, Mei 31 – 

Juni 2, 2023 mjini Mpanda.

TSC KUWASAIDIA WALIMU KUIELEWA 
SHERIA YA TUME YA UTUMISHI WA 

WALIMU SURA 448 NA KANUNI ZAKE



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            JUNI 2023

HABARI 10

kazi vizuri lakini tumebaini 
kuwa wanachangamoto nyingi 
ikiwemo kutokuifahamu vizuri 
Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu ambayo ndiyo 
inayosimamia utumishi wao. 
Tunahitaji mwalimu afahamu kila 
kitu kinachohusu utumishi wake, 
hivyo kazi hii ikikamilika itakuwa 
ni mwarobaini wa utatuzi wa 
changamoto hiyo,” alisema.

Alisema Sheria hiyo pamoja 
na kanuni zake zimeweka wazi 
masuala yote yanayohusu namna 
ya kushughulikia masuala ya 
Nidhamu, Ajira na Maendeleo ya 
walimu na pia imeweka vyombo 
mbalimbali vya kushughulikia 
masuala hayo. 

“Walimu wameheshimishwa 
sana katika utumishi wao, kwa 
mfano TSC ngazi ya Wilaya 
inaundwa na Kamati ya Tume 
yenye Mwenyekiti, Katibu pamoja 

na wajumbe wanne (4). Wajumbe 
hao ni Katibu Tawala Wilaya, Afisa 
Elimu Wilaya na Walimu wawili 
(2), mmoja kutoka shule za Msingi 
na mwingine kutoka Sekondari. 

Hawa ndio wanaoamua masuala 
ya Nidhamu na Maendeleo ya 
Walimu,” alisema. 

Aliongeza kuwa mwalimu 
asiporidhika na uamuzi 
unaofanywa na TSC Wilaya Sheria 
imempa fursa ya kukata rufaa 
Tume Makao Makuu ambayo 
inaundwa na Mwenyekiti, Katibu 
pamoja na wajumbe nane kutoka 
Taasisi mbalimbali za Serikali, na 
endapo hataridhishwa na uamuzi 
wa TSC Makao Makuu ana haki ya 
kukata rufaa kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

“Katika eneo la ajira na 
maendeleo ya walimu napo 
kuna changamoto za walimu 
kutofahamu taratibu. Kwa 
mfano, hivi karibuni Rais Samia 
Suluhu Hassan ametoa kibali 
cha kupandisha madaraja 
watumishi wa Umma wakiwemo 
walimu, lakini tunapokea simu za 
malalamiko kutoka kwa walimu 

TSC KUWASAIDIA WALIMU KUIELEWA 
SHERIA YA TUME YA UTUMISHI WA 

WALIMU SURA 448 NA KANUNI ZAKE

Washiriki wa kikao kazi cha kupitia rasimu ya ufafanuzi wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 448 na Kanuni zake za mwaka 2016, 
wakimsikiliza Katibu wa TSC wakati wa ufunguzi wa kikao kazi kilifanyika 

kwa siku tatu, Mei 31 – Juni 2, 2023 mjini Mpanda.

Mkurugenzi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC Makao Makuu, 
Mwl. Fatuma Muya akitoa neno la kumkaribisha Katibu wa TSC ili afungue 
kikao kazi cha kupitia rasimu ya ufafanuzi wa Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448 na Kanuni zake za mwaka 2016. Kikao kazi hicho 

kilifanyika kwa siku tatu, Mei 31 – Juni 2, 2023 mjini Mpanda.
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wakidai hawajapandishwa lakini 
wengi wao bado hawajakidhi 
vigezo kulingana na miongozo 
iliyopo. Hivyo, unaweza kuona 
kuwa bado tuna kazi kubwa ya 
kuwaelimisha walimu wetu,” 
alisema. 

Pamoja na hayo, alimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
jitihada mbalimbali anazofanya 
katika kuboresha sekta ya 
elimu ikiwemo kutafuta wadau 
mbalimbali wa maendeleo kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya elimu, 
kuanzisha mchakato wa kuandaa 
Sera na Mtaala mpya wa elimu 
na kueleza kuwa TSC itahakikisha 
fedha zote zilizoelekezwa katika 
Tume hiyo zitatumika kutimiza 
malengo yaliyokusudiwa.

“Ninaomba kutumia fursa hii 
kumhakikishia Mhe. Rais wetu 
kwamba Tume ya Utumishi wa 

Walimu tunaithamini kazi kubwa 
anayoifanya. Tunamwahidi 
kuwa tutahakikisha thamani 
ya fedha kwa kazi inayofanyika 
inapatikana na inaonekana ili 
malengo ya kuboresha elimu 
nchini yaweze kufikiwa,” alisema.

Akitoa neno la utangulizi, 
Katibu Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia Elimu Mkoa 
wa Katavi, Mwl. Upendo 
Rweyemamu   alisema TSC 
imeendelea kupiga hatua katika 
kusimamia walimu jambo 
ambalo limesaidia kuleta utulivu 
na kufanya walimu kuendelea 
kutoa huduma kwa walimu.

Vilevile, Mwl. Rweyemamu 
alishukuru Mradi wa Shule Bora 
kwa kushirikiana na Serikali 
katika kutekeleza miradi 
mbalimbali ya elimu katika Mkoa 
wa Katavi huku akisema Serikali 

itatoa ushirikiano wa kutosha 
kuhakikisha mipango yote 
inakamalika bila vikwazo. 

“Tunawashukuru wadau wetu 
wa Shule Bora  kwa kuiwezesha 
Tume kushiriki kwa karibu na 
kuhakikisha Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Sura 448 
inafafanuliwa ili iweze kutumika 
na kueleweka kwa urahisi kwa 
walimu wetu na wadau wengine. 
Tunatambua kuwa mmekuwa 
na miradi mbalimbali ya elimu 
ndani ya mkoa wetu, jambo hili 
linaifanya Katavi kuongeza kasi 
ya maendeleo katika sekta ya 
elimu,” alisema.   

Mradi wa Shule Bora unafanya 
kazi katika mikoa tisa Tanzania 
Bara ambayo ni Rukwa, Katavi, 
Kigoma, Tanga, Pwani Mara 
Simiyu, Singida na Dodoma.

TSC KUWASAIDIA WALIMU KUIELEWA 
SHERIA YA TUME YA UTUMISHI WA 

WALIMU SURA 448 NA KANUNI ZAKE

Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa wa Katavi 
anayeshughulikia elimu, Mwl. Upendo Rweyemamu 
akitoa neno wakati wa kikao kazi cha kupitia rasimu 
ya ufafanuzi wa Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448 na Kanuni zake za mwaka 2016. 
Kikao kazi hicho kilifanyika kwa siku tatu, Mei 31 – 

Juni 2, 2023 mjini Mpanda.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC  Wilaya ya Mpanda 
Benson Ng’amilo akitoa neno la ukaribisho wakati 
wa kikao kazi cha kupitia rasimu ya ufafanuzi wa 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 448 
na Kanuni zake za mwaka 2016. Kikao kazi hicho 
kilifanyika kwa siku tatu, Mei 31 – Juni 2, 2023 

mjini Mpanda.
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Washiriki wa kikao 
kazi cha kupitia 
rasimu ya ufafanuzi 
wa Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448 
na Kanuni zake 
za mwaka 2016, 
wakiwa katika kazi 
za vikundi kwa ajili 
ya kupitia rasimu 
hiyo. Kikao kazi 
hicho kilifanyika 
kwa siku tatu, Mei 
31 – Juni 2, 2023 

mjini Mpanda.

Washiriki wa kikao kazi cha kupitia rasimu ya ufafanuzi 
wa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 448 na 
Kanuni zake za mwaka 2016, wakiwa katika mawasilisho 
ya kazi za vikundi kwa ajili ya kupitia rasimu hiyo. Kikao 
kazi hicho kilifanyika kwa siku tatu, Mei 31 – Juni 2, 

2023 mjini Mpanda.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na washiriki wa kikao kazi cha wadau 
wa Elimu cha kupitia rasimu ya ufafanuzi wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 448 na Kanuni zake 
za mwaka 2016. Kikao kazi hicho kilifanyika kwa siku 

tatu, Mei 31 – Juni 2, 2023 mjini Mpanda.

HABARI PICHANI
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Na. Mwandishi Wetu – 
Mbogwe. 

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
Wilayani Mbogwe 
kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe Mkoani Geita hivi 
karibuni imefanikiwa kutoa elimu 
ya Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi katika Utumishi 
wa Walimu kwa Walimu 645 wa 
Shule za Msingi na Sekondari 
kutoka Kata nane Wilayani humo 
ikiwa ni pamoja na kutoa unasihi 
kwa Wanafunzi wapatao 5,586 
wa Shule nane za Sekondari juu 
ya masuala yanayohusu shule 
salama na uzingatiaji wa maadili 
ya Kitanzania ili kupambana 
na vitendo viovu vya ukatili na 
unyanyasaji wa kisaikolojia na 
kijinsia. 

Hilo limebainika hivi karibuni 
wakati Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Ofisi ya TSC Wilayani 
Mbogwe, Mwl. Tamasha Masaza, 
akiwasilisha Taarifa ya Utekelezaji 
wa utoaji elimu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
kwa ufadhili wa Mradi wa BOOST 
wilayani humo alipotembelewa 
na Mkuu wa Kitengo cha 

Mawasiliano ya Serikali, Ofisi ya 
Rais – TSC Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, katika ziara zake 
za kila mwezi kupata habari za 
utendaji kazi wa Ofisi za Wilaya. 

“Kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
yetu hapa tunayofanya nayo 
kazi, hivi karibuni tulifanikiwa 
kutembelea na kutoa elimu ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji Kazi katika Utumishi 

wa Walimu kwa Walimu 645 wa 
Shule za Msingi na Sekondari 
kutoka Kata nane kati ya Kata 17 
tunazozihudumia hapa Wilayani.” 
Alisema Kaimu Katibu Msaidizi 
Mwl. Masaza. 

Mwl.  Masaza alisema lengo 
kuu la ziara hiyo lilikuwa ni 
kufafanua kanuni hizo za maadili 
na utendaji kazi katika utumishi 
wa walimu za mwaka 2023 kwani 
ufafanuzi huo umetokana na 

SHULE 57 ZAJENGEWA UWEZO WA 
UFAFANUZI WA KANUNI ZA UTENDAJI KAZI 

KATIKA UTUMISHI WA WALIMU – AS MASAZA
• Walimu 645 wa Msingi na Sekondari kutoka Kata 8 wafikiwa; 
• Wanafunzi 5,586 wa Sekondari wafikiwa na elimu ya Shule Salama; 
• Kero ya viboko visivyozingatia Sheria na Taratibu yatamalaki; 
• Walimu 59 wathibitishwa kazini na Kamati ya Tume ya Wilaya; 
• Mashauri 6 ya Walimu yapokelewa robo ya tatu ya 2022/ 23; na 
• TSC Mbogwe yajivunia mwitikio na mapokeo chanya ya Walimu.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mbogwe, Mwl. Tamasha 
Masaza  akizungumzia utekelezaji wa majukumu ya Tume katika 
Wilaya Mbogwe wakati wa ziara ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (hayupo 
pichani) iliyofanyika wilayani hapo hivi karibuni kwa lengo la kupata 

taarifa ya utekelezaji ya majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo.
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ukweli kuwa walimu wanapaswa 
kukumbushwa juu ya Kanuni na 
Sheria zinazohusiana na utendaji 
kazi wao wa kila siku ili kuepukana 
na makosa yanayoepukika na 
hivyo kupunguza au kuondoa 
kabisa mashauri mbalimbali ya 
walimu yanayojitokeza kutokana 
na kutojua au kutozingatia Sheria, 
Kanuni, Taratibu na Miongozo ya 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Umma. 

Aliongeza kuwa elimu hiyo ya 
ufafanuzi wa kanuni kwa Walimu 
pamoja na mambo mengine 
ulihusisha vipengele muhimu 
vikiwemo wajibu wa mwalimu 
kwa mwanafunzi, Taratibu na 
Miongozo ya kiutumishi katika 
kujihusisha au kushiriki katika 
shughuli za kisiasa, makosa ya 
jinai, makosa ya kimaadili na 
mengeniyo yakiambatana na 
adhabu zake. 

Kaimu Katibu huyo Msaidizi 
alisema sambamba na zoezi 
hilo ilifanyika tathmini ya hatua 
zilizochukuliwa katika kutatua 

kero na malalamiko ya walimu 
yaliyoibuliwa shuleni katika ziara 
za Ofisi ya Tume Wilayani hapo 
kwa Mwaka wa Fedha 2021/ 
2022 ambapo Tume ilibaini 

changamoto katika ulipaji wa 
stahiki na haki za walimu kama 
madai ya mapunjo ya mishahara, 
likizo, uhamisho, upandishwaji 
vyeo na taratibu za matibabu. 

Aidha, alisema katika ziara 
hiyo waliweza kuongea na 
Wanafunzi wapatao 5,586 wa 
Shule nane za Sekondari juu 
ya masuala yanayohusu shule 
salama na uzingatifu wa maadili 
ya Kitanzania ili kupambana 
na vitendo viovu vya ukatili na 
unyanyasaji wa kisaikolojia na 
kijinsia kama ulawiti na ubakaji 
katika shule na mazingira ya 
nyumbani ambako wanaishi kwa 
muda mchache ukilinganisha 
na muda wanaotumia shuleni 
wawapo na Walimu. 

Vilevile Mwl. Masaza alisema 
wanafunzi hao walipata fursa 
kuwasilisha kero zao kwa uwazi 
huku wengine wakiwasilisha 

SHULE 57 ZAJENGEWA UWEZO WA 
UFAFANUZI WA KANUNI ZA UTENDAJI KAZI 

KATIKA UTUMISHI WA WALIMU – AS MASAZA

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami akizungumza wakati wa kikao chake na watumishi wa TSC 
Wilaya ya Mbogwe kilichofanyika katika ofisi za TSC wilayani hapo hivi 

karibuni.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu na watumishi wa Tume Wilaya ya Mbogwe kikiwa kinaendelea.



kwa maandishi ili TSC na Ofisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
waweze kuzitafutia ufumbuzi 
huku akibainisha sehemu ya kero 
hizo kuwa ni pamoja na utoaji wa 
adhabu za viboko visivyozingatia 
Sheria na Taratibu za adhabu. 

Akizungumzia eneo la ajira 
na maendeleo ya walimu katika 
Wilaya ya Mbogwe alisema kuwa 
jumla ya Walimu 59 ikiwa ni 
Walimu 42 wa Shule za Msingi na 
17 wa Sekondari walithibitishwa 
kazini katika Kikao cha Kamati ya 
Tume ya Wilaya kilichokaa Aprili 
28, 2023 baada ya Walimu hao 
kufanyiwa tathmini na Wathibiti 
Ubora wa Shule Wilayani humo. 

Alisema kuwa katika eneo 
la hali ya nidhamu ya walimu 
wilayani humo, ofisi yake katika 
kipindi cha robo ya tatu ya 
utekelezaji wa mujukumu ya 
mwaka wa fedha 2022/ 2023 
ilipokea jumla ya mashauri sita 

yakiwemo mashauri matatu 
yanayohusu utoro kazini, mawili 
yanayohusiana na ukiukwaji wa 
taratibu za kuwaondoa shuleni 
wanafunzi watoro na kushindwa 
kutoa taarifa kwa mwajiri juu ya 
utoro wa mwanafunzi na moja 
kwa kushindwa kuwasilisha kwa 

mwajiri cheti cha kidato cha nne. 
Akihitimisha uwasilishaji wake 

Mwl. Masaza alijivunia mwitikio 
na mapokeo chanya ya Walimu 
wilayani humo katika huduma 
wanazopatiwa na Ofisi yake 
akibainisha kuwa wamekuwa na 
ushirikiano mzuri nawa haraka, 
wamekuwa wazingatiaji wazuri 
wa kutekeleza maelekezo yote 
wanayowapatia, wanatambua 
na kuthamini kazi inayofanywa 
na TSC Mbogwe, wanawasilisha 
kero na malalamiko kwa uwazi 
na ushiriki wao mkubwa katika 
masuala ya Kitaifa na Kijamii. 

Zoezi la uhamasishaji na utoaji 
elimu ya Sheria, Kanuni, Taratibu 
na Miongozo ya Utumishi wa 
Umma ni endelevu. Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
utatumika kwa Walimu wa 
Shule za Msingi na Sekondari 
walioajiriwa katika Utumishi wa 
Umma Tanzania Bara, Mamlaka 
za Nidhamu na Rufaa kwa 
Walimu pamoja na Wadau wa 
Elimu katika ngazi mbalimbali.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (wa pili 
kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya 

ya Mbogwe.

SHULE 57 ZAJENGEWA UWEZO WA 
UFAFANUZI WA KANUNI ZA UTENDAJI KAZI 

KATIKA UTUMISHI WA WALIMU – AS MASAZA
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Na Mwandishi wetu – Mpanda, 
Katavi

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Katavi, Hassan Abas 
Rugwa ameishauri 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) kuweka 

msisitizo katika kutoa elimu kwa 
walimu juu ya masuala ya ukatili 
wa kijinsia hususan kwa watoto 
ili kukomesha vitendo hivyo 
na kufanya wanafunzi kuwa na 
mazingira salama wakati wote.

Rugwa ametoa ushauri huo 
Mei 31, 2023 katika kikao chake 
na Katibu wa Tume, Mwl. Paulina 
Nkwama aliyefika ofisini kwa 
Katibu Tawala huyo kutokana 
na kuwepo kwake mkoani hapo 
kwa ajili ya kikao kazi cha wadau 
wa elimu cha kupitia rasimu ya 

Ufafanuzi wa Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Sura 448 
na Kanuni zake za mwaka 2016 
kinachofanyika kwa siku tatu, Mei 
31 – Juni 2, 2023 mjini Mpanda. 

Rugwa alisema katika jamii 
ya sasa kumekuwa na matukio 
mengi ya ukatili ikiwemo ubakaji, 
ulawiti na vipigo ambapo kwa 
kiasi kikubwa watoto ndio 
wamekuwa waathirika.

“Kila siku tunasikia vitendo vya 
ukatili vinavyotokea hapa nchini. 
Watu wazima wanawafanyia 
watoto lakini pia hata watoto kwa 
watoto wanafanyiana vitendo 
vya ubakaji na ulawiliti. TSC 
mna jukumu kubwa la kufanya, 
kwanza kutoa elimu kwa walimu 
ili wasijihusishe na vitendo 
hivyo, pili kuhakikisha walimu 
wanakuwa mstari wa mbele 

kuchukua hatua ikiwemo kutoa 
taarifa kwenye mamlaka husika 
pale vitendo hivyo vinapotokea 
na tatu kuwaelimisha watoto 
kijitambua, kujiepusha na vitendo 
hivyo pamoja na kutoa taarifa 
pale mambo hayo yanapotokea,” 
alisema.

Aliongeza kuwa walimu ndio 
msingi wa kujenga maadili mema 
kwa jamii kwa kuanzia na watoto, 
hivyo ni muhimu kuhakikisha 
juhudi za kupambana na vitendo 
hivyo zinaanzia kwa walimu.

Alikwenda mbali na kusisitiza 
kuwa kama ipo haja ya kufanya 
marekebisho kwenye Sheria au 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa 
Walimu ni vyema kufanya hivyo 
ili walimu wapewe kipaumbele 
katika kusaidia jamii kuondokana 
na tabia hizo za mmomonyoko 

KATIBU TAWALA KATAVI AISHAURI TSC KUENDELEA 
KUELIMISHA WALIMU JUU YA VITENDO VYA UKATILI

Katibu Tawala wa Mkoa wa Katavi, Hassan Abas Rugwa akizungumza katika kikao chake na Katibu wa 
TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa kwaza kushoto) kilichofanyika Mei 31, 2023 katika ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Katavi zilizopo katika Manispaa ya Mpanda. Pichani, wa pili kutoka kushoto ni Katibu Tawala 

Msaidizi (Elimu) Mkoa wa Katavi, Mwl. Upendo Rweyemamu.



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            JUNI 2023

HABARI 17

wa maadili.
“Mnapokwenda kwenye kazi 

yenu ya ufafanuzi wa Sheria na 
Kanuni za Tume angalieni namna 
masuala haya ya elimu dhidi ya 
ukatili yanavyopata kipaumbele 
kwa walimu ili kusaidia kuokoa 
jamii, sote tunajua kwamba 
masuala haya ni kinyume na 
utamaduni na maadili yetu ya 
Kitanzania,” alisisitiza.   

Akizungumzia hali ya walimu 
katika Mkoa huo, Rugwa alisema 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
imeendelea kufanya kazi vizuri 
jambo ambalo limeleta utulivu 
kwa watumishi hao kutokana na 
kutatuliwa changamoto zao kwa 
wakati.

“Katika Mkoa wetu walimu 
wanaendelea kutekeleza 
majukumu yao katika hali ya 
utulivu. Hata mimi nafarijika kuona 
hali hii ya utulivu na inanifanya 
nipate muda mwingi wa kufuatilia 

shughuli zingine za maendeleo 
ya wananchi. Ingekuwa hali siyo 
nzuri muda wote ingekuwa ni 
kukaa ofisini kusikiliza matatizo 
ya walimu. Simaanishi kwamba 

walimu hawana changamoto, 
lakini tumeendelea kuzitatua 
kwa kiwango ambacho 
kinawaridhisha,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema watazingatia na kutoa 
msukumo mkubwa katika kutoa 
elimu kwa walimu ili kukabiliana 
na tatizo la mmomonyoko wa 
maadili kwa watoto na jamii kwa 
ujumla.

Pia, alimshukuru Katibu Tawala 
huyo kutokana na ushirikiano 
wanaoutoa kwa Ofisi za TSC 
zilizopo katika wilaya za Mkoa wa 
Mpanda. 

Mwl. Nkwama alifika katika 
ofisi hiyo akiwa ameambatana 
na Mkurugenzi wa Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu kutoka 
TSC Makao Makuu, Fatuma 
Muya, Kaimu Katibu Msaidizi wa 
TSC Wilaya ya Mpanda, Benson 
Ng’amilo pamoja na maafisa 
wengine kutoka TSC Makao 
Makuu.

KATIBU TAWALA KATAVI AISHAURI TSC KUENDELEA 
KUELIMISHA WALIMU JUU YA VITENDO VYA UKATILI

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia) 
akifafanua jambo wakati wa kikao kifupi kati yake na Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Katavi (hayupo pichani) kilichofanyika Mei 31, 2023 
katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa Katavi iliyopo Manispaa ya Mpanda. 

Kikao cha Katibu Tawala wa Mkoa wa Katavi na Katibu wa TSC 
kikiwa kinaendelea.
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Kikao cha Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama na watumishi kutoka Tume ya Utumishi wa Umma (TUU) kikiwa 
kinaendelea.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akizungumza na watumishi wa Tume ya 
Utumishi wa Umma (TUU) (wa kwanza kushoto na wa 
kwanza kulia) wakati watumishi hao walipotembelea TSC 
hivi karibuni. Wengine ni Mkurugenzi wa Ajira Maadili 
na Maendeleo ya Walimu wa TSC (wa pili kutoka kulia), 
Fatma Muya na Afisa Utumishi wa TSC, George Ndatta 

(wa pili kutoka kushoto).

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akizungumza na watumishi wa Tume ya 
Utumishi wa Umma (TUU) (wa mwisho kushoto na wa 
mwisho kulia) wakati watumishi hao walipotembelea TSC 

hivi karibuni.

KATIBU TSC AKUTANA NA WATUMISHI 
WA TTU WANAOFANYA UTAFITI

Na mwandishi wetu – 
Dodoma.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama amekutana na 
kufanya mazungumzo 

na Watumishi wa Tume ya 
Utumishi wa Umma (TUU) 
waliofika katika ofisi za Katibu 

huyo tarehe 10 Mei, 2023.
Watumishi hao kutoka TUU 

walifika katika ofisi za Katibu 
huyo kwa lengo la kusambaza 
madodoso kwa watumishi 
wa TSC yanayohusu utafiti 
unaofanywa na TUU juu ya 
sababu zinazochangia utoro kwa 
watumishi wa umma.

Katika mazungumzo hayo, 
Mwl. Nkwama alieleza kuwa 

kufanya utafiti ni jambo muhimu 
kwa maendeleo ya taasisi kwani 
ndiyo njia sahihi inasaidia kujua 
changamoto na namna ya 
kuzitatua. 

Watumishi hao walieleza kuwa 
suala la utoro kwa watumishi 
wa umma ni kubwa kwani 
linachukua zaidi ya asilimia 70 
ya rufaa wanazopokea na ndiyo 
sababu iliyoleta msukumo wa 
kufanya utafiti huo ili kujua 
sababu zinazosababisha tatizo 
hilo na kupata njia ya kukabiliana 
nalo.



19

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            JUNI 2023

HABARI

Na. Mwandishi Wetu – Manyoni. 

Wakadiriaji Majenzi 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni 
Mkoani Singida 
w a m e d a i w a 

kutotoa tathmini sahihi za mahitaji 
ya ukarabati wa jengo la Ofisi ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) wilayani humo kutokana 
na kile kinachoaminiwa kazi hizo 
kutofanywa chini ya ukandarasi wa 
halmashauri baada ya tathmini na 
ukadiriaji huo. 

Hilo limebainika hivi karibuni 
wakati Kaimu Katibu Msaidizi wa 
Ofisi ya TSC Wilayani Manyoni, 
Ndg. Hawa Sufiani Rajabu, 
akizungumza na kuwasilisha Taarifa 
ya Utekelezaji wa utoaji elimu ya 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Walimu kwa ufadhili wa Mradi wa 
BOOST wilayani humo kwa Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya 

Serikali, Ofisi ya Rais – TSC Makao 
Makuu, Ndg. Gerard Chami, katika 
ziara zake za kila mwezi kupata 

habari za utendaji kazi wa Ofisi za 
Wilaya. 

“Tumekua na changamoto ya 
muda mrefu na Wakadiriaji Majenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya yetu hapa 
kila tunapowaomba kuja kufanya 
tathmini ‘report’ wanazowasilisha 
zinakua na mashaka makubwa 
kwani katika hali ya kawaida katika 
soko gharama zinazowekwa kwa 
jili ya ukarabati zinakua ndogo 
sana au kubwa sana na baada ya 
kufuatilia kwa karibu tukabaini 
matokeo hayo yanatokana na 
ukweli kwamba wanaamini kuwa 
baada ya wao kufanya kazi ya 
tathmini na ukadiriaji wa mahitaji ya 
ukarabati kandarasi hiyo itafanywa 
na wataalamu wengine na sio chini 
ya Halmashauri.” Alisema Kaimu 
Katibu Msaidizi huyo Ndg. Hawa 
Rajabu 

• Yadaiwa ni kutokana na kazi hizo kutofanywa chini ya 
ukandarasi wa halmashauri baada ya tathmini na ukadiriaji huo; 

• Shule za Msingi 19 kati ya 145 na Shule za Sekondari 17 kati 
ya 30 zafikiwa; 

• Jumla ya Walimu 232 kati ya 1,172 (19.8%) wa Msingi na 
Walimu 224 kati ya 474 (47.3%) wa Sekondari wapatiwa Elimu 
ya Kanuni; 

• Lengo ilikuwa kuwafikia Walimu 1,546 kabla ya Mwaka wa 
Fedha 2022/ 23 kumalizika; 

• Changamoto kuwafikia Walimu yabainika kuwa ni usafiri na 
miundombinu duni kutoka eneo moja hadi jingine; 

• Kati ya Walimu 683 ni Walimu 187 tu ndiyo waliopandishwa cheo 
huku wawili wakipoteza sifa mchakatoni kwa kupata mashauri; 

• Kwa kipindi cha miaka mitatu Walimu wanaume wanaongoza 
kwa mashauri ya nidhamu huku Walimu wa Shule za Sekondari 
na kosa la utoro vikishika hatamu; 

• Yaelezwa uhamasishaji na utoaji elimu ya Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo ya Utumishi wa Umma ni endelevu.

WAKADIRIAJI MAJENZI WADAIWA  KUTOTOA TATHMINI 
SAHIHI ZA MAHITAJI YA UKARABATI WA JENGO LA OFISI 
YA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU WILAYANI MANYONI

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Manyoni, Hawa Rajab (kulia) 
akifafanua taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo 
wakati wa kikao cha watumishi wa TSC Manyoni na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (hayupo 
pichani) kilichofanyika hivi karibuni katika Ofisi za TSC Manyoni. Pembeni 

yake ni Afisa Maadili na Nidhamu wa TSC Manyoni, Enock Tikae.
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HABARI

Akizungumzia utoaji 
elimu kwa Walimu 
kuhusu Ufafanuzi wa 
Kanuni na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa 
Walimu alisema kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa elimu 
wilayani humo kupitia 
ziara za shule kwa shule 
na mihadhara mbalimbali 
ya Walimu wilayani 
humo; TSC imefanikiwa 
kuzifika Shule za Msingi 
19 kati ya 145 na Shule 
za Sekondari 17 kati ya 
30 ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni na 
Halmashauri ya Mji wa 
Itigi zinazohudumiwa na 
Ofisi hiyo ya TSC huku 
ikiwafikia Walimu 232 kati 
ya 1,172 sawa na asilimia 
19.8 ya Walimu wa Shule 
za Msingi na Walimu 
224 kati ya 474 sawa na 
asilimia 47.3 ya Walimu 
wa Shule za Sekondari 
ndani ya Halmashauri 
hizo. 

Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo Ndg. Rajabu alisema 
kuwa malengo ya TSC 
Wilayani humo yalikuwa 
ni kuwafikia Walimu 1,546 
na kuwapatia elimu hiyo 
ya ufafanuzi wa Kanuni 
na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu 
kabla ya Mwaka wa Fedha 
2022/ 23 kumalizika huku 
mpaka sasa wakiwa 
wamefikiwa Walimu 
456 tu ambao ni sawa 
na asilimia 29.5 ya lengo 
zima. 

WAKADIRIAJI MAJENZI WADAIWA  KUTOTOA TATHMINI 
SAHIHI ZA MAHITAJI YA UKARABATI WA JENGO LA OFISI 
YA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU WILAYANI MANYONI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard 
Chami (wa kwanza kulia) akizungumza na watumishi wa TSC Wilaya ya Manyoni 
wakati wa kikao chake na watumishi hao kilichofanyika hivi karibuni kwa lengo la 

kupata taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya TSC katika Wilaya ya hiyo.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu 
na watumishi wa Tume Wilaya ya Manyoni kikiwa kinaendelea.
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HABARI

Alisema, “Changamoto 
kubwa tuliyonayo 
kwasasa katika kuwafikia 
Walimu na kuwapa elimu 
ya Ufafanuzi wa Kanuni 
ni namna ya kuwafikia 
Walimu hao katika eneo 
lote la Halmashauri hizi 
mbili tunazozihudumia 
kwani usafiri na 
miundombinu yake 
kutoka eneo moja hadi 
jingine ni mgumu sana 
pamoja na Mkurugenzi 
wa Halamashauri ya 
Wilaya kutoa ushirikiano 
wa mara kwa mara wa 
gari kwenda kuhudumia 
Walimu katika maeneo 
yao ya kazi kwa 
kushirikiana na wenzetu 
wa Udhibiti Ubora, 
Idara ya Elimu msingi 
na Sekondari na wakati 
mwingine Chama Cha 
Walimu (CWT).” 

Vilevile, Ndg. Rajabu 
alisema kwa Walimu 
wa Halmashauri mbili 
zinazohudumiwa na Ofisi 
yake Wilayani Manyoni 
yaani Halmashauri ya 
Wilaya Manyoni na 
Halmashauri ya Mji Itigi; 
kati ya Walimu 683 wenye 
sifa za kupandishwa cheo, 
jumla wa Walimu 187 tu 
ndiyo waliopandishwa 
kutokana na idadi ya 189 
iliyowasilishwa (eligibility 
list) kutoka Ofisi ya 
Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora huku wawili 

wakipoteza sifa wakati 
wa mchakato kwa kupata 
mashauri ya kinidhamu. 

Akizungumzia eneo 
la hali ya nidhamu ya 
Walimu wilayani humo, 
alisema kwa mujibu wa 
takwimu za mashauri ya 
Walimu katika kipindi cha 
miaka mitatu ya fedha 
kiutekelezaji (2020/21 
– 2022/23) ndani ya 
Wilaya ya Manyoni 
yenye Halmashauri mbili, 
Tarafa tano, Kata 19, 
Vijiji 54, Vitongoji 279, 
Shule 74 za Msingi na 

19 za Sekondari; Ofisi 
yake imebaini Walimu 
wanaume kuongoza kwa 
mashauri ya kimaadili 
kwa kipindi hicho chote 
huku Walimu wa Shule 
za Sekondari wakiongozi 
kwa idadi ya mashauri 
na kosa la utoro likishika 
hatamu likifuatiwa 
na makosa mengine 
yakiwemo; kukaidi au 
kukataa uhamisho, 
kughushi nyaraka na 
makosa mengine ya 
kimaadili. 

Zoezi la uhamasishaji 

na utoaji elimu ya Sheria, 
Kanuni, Taratibu na 
Miongozo ya Utumishi 
wa Umma ni endelevu. 
Ufafanuzi wa Kanuni 
za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi 
wa Walimu utatumika 
kwa Walimu wa Shule 
za Msingi na Sekondari 
walioajiriwa katika 
Utumishi wa Umma 
Tanzania Bara, Mamlaka 
za Nidhamu na Rufaa 
kwa Walimu pamoja na 
Wadau wa Elimu katika 
ngazi mbalimbali.

WAKADIRIAJI MAJENZI WADAIWA  KUTOTOA TATHMINI 
SAHIHI ZA MAHITAJI YA UKARABATI WA JENGO LA OFISI 
YA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU WILAYANI MANYONI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (wa pili kutoka kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Manyoni.



Na Mwandishi wetu - Dodoma 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) ipo 
katika hatua za mwisho 
za kuandaa nyaraka 
mbalimbali zinazohusu 

usimamizi wa maendeleo 
ya Teknolojia ha Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) katika 
taasisi hiyo inayosimamia Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
wa Shule za Msingi na Sekondari 
za Serikali. 

Nyaraka zinazoandaliwa ni 
Mpango Mkakati wa TEHAMA (ICT 
Strategic Plan), Sera ya TEHAMA 
(ICT Policy) pamoja na Sera ya 
Ulinzi wa TEHAMA (ICT Security 
Policy).

Kazi hiyo inafanywa na timu 
ya wataalamu kutoka Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Wizara ya 

Fedha na Mipango, Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) pamoja 
TSC.

Akizungumza wakati wa 
utekelezaji wa kazi hiyo, Katibu 

wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema kukamilika kwa nyaraka 
hizo kunaisaidia Tume kuendana 
na Malengo ya Serikali ya 
kuongeza matumizi ya TEHAMA 
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HABARI 22
TSC YAANDAA NYARAKA ZA KUSIMAMIA MAENDELEO YA TEHAMA

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akifafanua jambo wakati wa Kikao 
kazi cha kuandaa nyaraka za TEHAMA za Tume. Kikao Kazi hicho 
kimefanyika mwishoni mwa mwezi Mei, 2023 katika Ukumbi wa Mikutano 

wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma.

Mratibu wa Kikao Kazi cha kuandaa nyaraka za TEHAMA za TSC ambaye pia ni Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA 
cha Tume hiyo, Kainda Ndasa (wa kwanza kulia) akiwa katika kikao kazi hicho kilichofanyika mwishoni mwa mwezi 

Mei, 2023 katika Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma.



katika shughuli za Serikali. 
Aliongeza kuwa nyaraka hizo 

zitasaidia kuonesha mikakati 
ya kuweka miundombinu ya 
TEHAMA katika ofisi za TSC Makao 
Makuu na wilayani na hivyo 
kuongeza matumizi ya teknolojia 
hiyo ambayo inaondoa gharama 
za kutumia karatasi na kusaidia 
kutoa huduma kwa muda mfupi.

Pia alisema nyaraka hizo 
zitasaidia watumishi kuelewa 
namna bora ya kutunza vifaa 
vya TEHAMA ili vidumu kwa 
muda mrefu pamoja na kuelewa 
matumizi sahihi ya mtanado wa 
intaneti wa ofisi kwa mujibu wa 
sheria na taratibu. 

“Nyaraka hizi ni muhimu sana 
kwetu katika kuongeza ufanisi 
wa utoaji huduma kwa walimu. 
Tunatamani tufike sehemu 
mwalimu aweze kupata huduma 
zetu pale pale alipo kwa kutumia 

simu yake ya mkononi. Hii itasaidia 
walimu wetu waendelee kutulia 
kwenye vituo vya kazi badala ya 
kutumia muda wa kufundisha 

kwenda ofisi mbalimbali kwa ajili 

ya kutatuliwa changamoto zao,” 

alisema Nkwama.
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HABARI 23
TSC YAANDAA NYARAKA ZA KUSIMAMIA MAENDELEO YA TEHAMA

Kikao Kazi cha kuandaa nyaraka za TEHAMA za TSC kilichofanyika 
mwishoni mwa mwezi Mei, 2023 katika Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma kikiwa kinaendelea

Kikao Kazi cha kuandaa nyaraka za TEHAMA za TSC kilichofanyika mwishoni mwa mwezi Mei, 2023 katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma kikiwa kinaendelea.
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HABARI 24

Na. Mwandishi Wetu – Dodoma. 

Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, 
Mhe. Rosemary 
S e n y a m u l e , 
ameendelea na 

ziara zake za kikazi za kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa mabweni 
katika Shule ya Wasichana 
Bunge, ujenzi wa Shule mpya ya 
msingi katika eneo la Swaswa na 
madarasa ya awali katika Shule ya 
Msingi Kisasa ambapo ujenzi wake 
uko katika hatua za ukamilishaji. 

Katika kaguzi hizo Mhe. 
Senyamule alitoa maagizo 
kwa wasimamizi wa mradi 
kuhakikisha kazi inakamilika kwa 
muda uliopangwa na kuzingatia 
viwango vya ubora huku akitoa 

rai kwa wasimamizi wa ujenzi 
kukaa na mafundi ili kufanikisha 
ukamilishaji wake. 

“Mkoa wa Dodoma 
tumejipanga kukamilisha hizi 
kazi kwa wakati hivyo wataalamu 
mkae na mafundi mpitie kwa 
pamoja mpango kazi wa miradi 
hii ili tujue kila siku ni kazi gani 
inatakiwa kukamilika kwa siku 
husika ili itakapofika tarehe 15 Juni 
2023 ujenzi uwe umekamilika” 
Senyamule amesisitiza. 

Aidha, Senyamule amesema 
kuwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ametoa 
fedha zote kwa wakati hivyo 
hakuna sababu za kuchelewa 
kufanya manunuzi. Amesema ni 
wajibu wa wataalamu kuhakikisha 

ununuzi wa vifaa vyote 
vinavyohitajika vinapatikana ili 
mradi uweze kukamilika kwa 
muda uliopangwa. 

Mkoa wa Dodoma kupitia 
mradi wa Boost umepokea kiasi 
cha Shilingi Bilioni 10.6 kwa ajili 
ujenzi wa Shule mpya 16, vyumba 
vya madasa ya msingi 163, 
madarasa ya awali 16, ujenzi wa 
vyoo 106, nyumba za walimu 03 
na darasa 01 la elimu maalumu. 

Shule ya Msingi Kisasa 
imepokea kiasi cha Shilingi 
Milioni 63.6 kwa ajili ya ujenzi wa 
madarasa 2 na vyoo 6 huku Shule 
ya Swaswa imepokea kiasi cha 
Shilingi Milioni 318.8 kwa ajili ya 
kujenga Shule mpya itakayokuwa 
na madarasa ya msingi 7, 
madarasa ya awali 2 na Vyoo 12.

SENYAMULE AAGIZA UJENZI WA 
MADARASA KUKAMILIKA KWA WAKATI
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HABARI PICHANI 25
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Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Buhigwe tarehe 12 Mei, 2023 ilifanya ziara katika Shule 
ya Sekondari Mharulo iliyopo Kata ya Mkatanga na kuongea na wanafunzi juu ya masuala mbalimbali 
ya maendeleo ya kitaaluma na maadili kwa wanafunzi hao.

HABARI 26
TSC BUHIGWE YAFANYA ZIARA SHULE YA SEKONDARI MHARULO

Wanafunzi wa Mharulo wakipata elimu kutoka kwa Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya ya Buhigwe.
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Wajumbe wa menejimenti ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
wamepatiwa mafunzo ya e – board 
yaliyolenga kuongeza matumizi ya 
teknolojia katika utendaji kazi wa 

majukumu ya Tume.
Mafunzo hayo yaliyofanyika tarehe 15 Mei, 2023 
yanatarajiwa kuisaida Tume kupunguza gharama za 
uendeshaji kutokana kuondokana na matumizi ya 
karatasi. 

HABARI 27
MENEJIMENTI YA TSC YAPATIWA MAFUNZO YA e – BOARD

Wajumbe wa 
Menejimenti ya 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
wakipata mafunzo 
ya e – Board 
yaliyofanyika tarehe 
15 Mei, 2023 
katika Ukumbi wa 
Mikutano wa TSC 

Makao Makuu.



Na Mwandishi wetu – Ikungi.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Ikungi ni miongoni 
mwa Ofisi za Tume 
zinazopatikana ndani 

ya Mkoa wa Singida. Ofisi hiyo 
inahudumia jumla ya walimu 
1,524 ambapo kati ya hao, 
walimu 962 ni wa shule za 
msingi na walimu 562 ni wa 
shule za Sekondari. Walimu hao 
wanafundisha wanafunzi katika 
shule za msingi 125 na shule za 
sekondari 32 za Serikali.

Itakumbukwa kuwa tarehe 
24 Januari, 2023 Kitabu cha 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji kazi katika Utumishi 
wa Walimu kilichoandaliwa na 
TSC kwa ufadhili wa Benki ya 
Dunia kupitia Mradi wa BOOST 
kilizinduliwa. Kitabu hicho kina 
lengo la kuwasaidia walimu 
kuelewa kwa kina na kuzingatia 
maadili ya utumishi wao.

Uzinduzi huo uliambatana 
na kikao kazi cha siku nne cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka Wilaya zote Tanzania 
Bara ambao walipatiwa mafunzo 
juu ya Ufafanuzi huo ili nao 
wakawaelimishe walimu katika 
maeneo yao ya kazi. 

Stella Mollel ni Kaimu Katibu 
Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ikungi 
ambaye alihudhuria mafunzo 
hayo na mara baada ya kumaliza 
mafunzo alianza utekelezaji wa 
kutoa elimu kwa walimu katika 
shule mbalimbali za msingi na 

sekondari ndani ya Wilaya hiyo. 
Akizungumza wakati wa 

ziara ya Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami 
ambaye alifika ofisini hapo kwa 
lengo kupata taarifa ya namna 

MAKALA 28
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IFAHAMU TSC IKUNGI NA JUHUDI 
ZA KUELIMISHA, KUSIMAMIA 

MASLAHI YA WALIMU

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (kushoto) akizungumza na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Ikungi, Stella Mollel  wakati wa kikao cha watumishi wa TSC 
wa Wilaya hiyo na Mkuu huyo wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kilicholenga kupata taarifa za utekelezaji wa majukumu ya TSC katika Wilaya 

ya Ikungi.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ikungi, Stella 
Mollel (katikati) akifafanua taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo wakati wa kikao 
cha watumishi wa TSC Ikungi na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (kushoto) kilichofanyika hivi karibuni 

katika Ofisi za TSC Ikungi.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ikungi, 
Stella Mollel (kulia) akifafanua taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo wakati wa kikao 
cha watumishi wa TSC Ikungi Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (kushoto) kilichofanyika hivi karibuni 

katika Ofisi za TSC Ikungi.



zoezi la utoaji elimu kwa walimu 
linavyofanyika, Stella alieleza 
kuwa katika kipindi hicho kifupi 
ofisi yake imezifikia shule 73 kati 
ya 125 za msingi na 21 kati ya 32 
za sekondari.

“Jumla ya walimu 589 kati ya 
962 wa shule za msingi na 347 
kati ya 561 wa shule za sekondari 
tumewapatia elimu hiyo. Shule 
ambazo hatujazifikia ni 52 za 
msingi na 11 za sekondari ambazo 
tumepanga kuzifikia katika kipindi 
cha mwezi mmoja kuandia tarehe 
24 Julai hadi tarehe 24 Agosti, 
2023,” alisema.

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alifafanua kuwa sababu kubwa 
ya kufanikiwa kuwafikia walimu 
wengi kwa muda mfupi ni 
ushirikiano uliopo kati ya ofisi 
yake na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 
ambapo amekuwa akiambatana 
na maafisa elimu katika kufanya 
ziara shuleni. 

Alisema pamoja na mfanikio 
ya kuwafikia walimu, ofisi yake 
imeendelea kusimamia stahiki 
za walimu kama malipo ya 
likizo ambapo kwa sasa walimu 
wanalipwa kabla ya kuanza 

likizo, pia ofisi yake imekuwa 
ikishirikishwa kikamilifu katika 
mchakato wa uteuzi wa walimu 
wakuu na wakuu wa shule jambo 
ambalo limesaidia kupatikana 
kwa viongozi wa shule wenye 
uwezo wa kusimamia maadili ya 
walimu.

Pamoja na mafanikio hayo, 
Stellah alieleza kuwa ipo 
changamoto kwa baadhi ya 
walimu wachache ambao bado 
wanajihusisha na vitendo vya 
ukiukwaji wa madili ya kazi 
ya ualimu, kwa mfano mwaka 
2020/2021 kulikuwa na mashauri 
ya nidhamu manne (4), mwaka 
2021/2022 hapakuwa na shauri 
lakini mwaka huu 2022/2023 
ambao bado haujamalizika tayari 
kuna mashauri sita (6).

“Ukiangalia mashauri haya, 
kosa linaloongoza ni utoro 
kazini. Wapo walimu wanaoacha 
kazi bila kuzingatia utaratibu 
baada ya kupata kazi nyingine 
lakini tumegundua wapo 
walimu wanaojiingiza kwenye 
utoro kutokana na kuwa na 
madeni yanayosababishwa na 
kukopa bila kuzingatia sheria na 
taratibu. Wanaposhindwa kulipa 

madeni wanaamua kutoroka ili 
kuwakwepa wale wanaowadai,” 
alisema Stella.

Aliendelea kufafanua kuwa, 
katika ziara za utoaji elimu juu ya 
ufafanuzi wa Kanuni za maadili 
na Utendaji kazi katika Utumishi 
wa Walimu, msisitizo umewekwa 
katika kuwaelimsha walimu juu 
ya taratibu za kukopa na kuwasihi 
waachane na tabia ya kukopa 
katika taasisi zisizorasmi.

Akielezea kuhusu ajira na 
maendeleo ya walimu Stella 
aliishukuru Serikali kwa namna 
inavyojitahidi kutatua chngamoto 
ya upungufu wa walimu na kujali 
maslahi ya yao katika Wilaya ya 
Ikungi ambapo mwezi Julai 2022 
walimu 144 waliajiriwa na katika 
idadi hiyo walimu 118 walikuwa 
wa shule za msingi na 26 wa 
sekondari.

“Katika mwaka huu wa fedha 
2022/2023 tumepandisha vyeo 
walimu 384 ambapo katika idadi 
hiyo, walimu 311 ni wa shule za 
msingi na 73 ni wa sekondari. 
Walimu 317 wameidhinishwa 
katika mishahara ya vyeo vyao 
vipya mwezi Mei, 2023. Taratibu 
za kuwaidhinishia mishahara 
ya vyeo vipya kwa walimu 67 
waliobaki zinaendelea kufanywa 
na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora,” alisema.
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IFAHAMU TSC IKUNGI NA JUHUDI 
ZA KUELIMISHA, KUSIMAMIA 

MASLAHI YA WALIMU

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu na watumishi wa Tume 

Wilaya ya Ikungi kikiwa kinaendelea.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard 
Chami (wa pili kutoka kulia) akiwa katika picha ya 

pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Ikungi.
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Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Namtumbo imefanya ziara katika shule ya Sekondari 
Selous ambapo pamoja na mambo mengine imetoa elimu kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari 
Selous kuhusu namna maadili mema yanavyochangia katika maendeleo ya taaluma kwa mwanafunzi 

mmoja mmoja na shule kwa ujumla.

HABARI 30
TSC NAMTUMBO YATOA ELIMU KWA 

WANAFUNZI WA SHUE YA SEKONDARI SELOUS

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Namtumbo, Abel Nyoni akitoa elimu kwa wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Selous kuhusu namna maadili yanavyochangia katika maendeleo ya taaluma ya wanafunzi.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Selous  wakimsikiliza Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Namtumbo, Abel Nyoni (hayupo pichani) ambapo kiongozi huyo alizungumzia umuhimu wa  maadili katika 

maendeleo ya taaluma mwanafunzi.
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HABARI

Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Chamwino imeendelea 
kutoa elimu kwa walimu 
kuhusu Ufafanuzi wa 

Kanuni za Maadili na Utedaji kazi 
katika Utumishi wa Walimu kwa 
lengo la kuwawezesha kutekeleza 
majukumu yao kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni na Taratibu za 
Utumishi wa Walimu na Utumishi 
wa Umma. 

Tarehe 15 na 16 Mei, 2023 ofisi 
hiyo ilifanya ziara katika tarafa mbili 
(02), kata 16 na shule 73 ambapo 
jumla ya walimu 877 wa shule za 
Msingi na Sekondari walipatiwa 
mafunzo. 

Wadau wengine walioshiriki 
ziara hiyo ni Afisa Elimu wa Mkoa, 

Maafisa Elimu wilaya, Wathibiti 
Ubora wa Shule huku Naibu 
Waziri Ofisi ya Rais TAMISEMI 
anayehusika na Elimu, Dkt. Charles 
Msonde akishiriki kwa njia ya simu 
ambapo aliwapongeza walimu 
kwa kazi nzuri wanayofanya katika 
kuwahudumia wanafunzi huku 
akiwasisitiza  kuzingatia Miongozo, 
Sheria, Taratibu na Kanuni wakati 
wa kutimiza majukumu yao.

Taarifa ya Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC  Wilaya ya Chamwino, 
Paulina Kanumba kuhusu 
utekelezaji wa kazi hiyo ilieleza 
kuwa lengo kuu la utoaji wa elimu 
hiyo ni kuhakikisha walimu wote 
1800 wa Wilaya ya hiyo wanakuwa 
na mwenendo na tabia njema 
katika utumishi wa umma.

“Baada ya mafunzo kila mwalimu 
anatakiwa aweze: Kuzingatia sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo 
inayosimamia Utumishi wa 
Umma; Kutimiza majukumu yake 
ya ufanisi, uzalendo, uadilifu na 
kutenda haki kwa kuzingatia sheria 
na kanuni; Kuwajibika ipasavyo 
kwa taaluma yake, kwa watumishi 
wenzake, kwa mwajiri, kwa wazazi 
na walezi wa wanafunzi, kwa jamii 
inayomzunguka, kwa Taifa na 
kwa Mkuu wa Shule au mwalimu 
mkuu; na Kuzingatia kanuni za 
maadili na utendaji kazi wa walimu 
bila kuzikiuka,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Mafunzo hayo yalitumia zana 
mbalimbali za kufundishia ikiwemo 
picha, projekta, vitabu vya kanuni 
na sheria pamoja na vipeperushi 
huku njia za ufudishaji zikiwa ni 
majadiliano, mihadhara na maswali 
na majibu.

TSC CHAMWINO YAENDELEA KUTOA ELIMU KWA WALIMU

Na. Mwandishi Wetu – Arusha. 

Walimu zaidi ya 500 wa 
shule za sekondari 
nchini wameanza 
kupatiwa mafunzo 
ya matumizi sahihi 

ya Tehama na Vishkwambi ili kupata 
mbinu mpya za kufundishia. 

Mafunzo hayo yamekuja ikiwa 
ni utekelezaji wa maagizo ya Rais 
Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 
aliyoyatoa siku ya Mei Mosi 2023 
baada ya kusoma moja ya bango 
la walimu walioomba kupatiwa 
mafunzo ya jinsi ya kutumia 
vishkwambi kufundishia. 

Akifungua mafunzo hayo 
mkoani Arusha, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Dkt. Franklin Rwezimula 
amesema mafunzo hayo ya siku 
tano yanalenga kuwafundisha 
walimu 1500 walioko kazini mbinu 
mpya za matumizi ya TEHAMA na 

vishkwambi katika kufundishia 
na kujifunza ili nao wakafundishe 
wenzao. 

“Mafunzo haya yako chini 
ya Mradi wa miaka mitano 
unaolenga ‘kuboresha mazingira 
ya ujifunzaji, ufundishaji kwenye 
shule zetu za sekondari’ (SEQUIP), 
ikiwa ni utekelezaji wa mapinduzi 
makubwa ya Elimu”. 

Dkt. Rwezimula aliwataka 
walimu hao kuwa makini katika 
mafunzo ili yakalete tija na wakawe 
mabalozi wazuri kwenye maeneo 
yao ya kazi. 

“Dunia imezama kwenye 
Sayansi na Teknolojia, hivyo wizara 
inategemea kuwanoa ninyi ili 
muenende na mabadiliko hayo, 
hivyo basi na nyie bebeni dhamana 
ya kwenda kuwasaidia wenzenu”. 

Kwa upande wake Mratibu wa 
SEQUIP, Dkt Mollel Meigaru alisema 
kuwa Mafunzo hayo yanayolenga 
kuimarisha Elimu ya sekondari 

nchini chini ya ufadhili wa benki ya 
dunia kwa mkopo wa dola milioni 
500. 

“Mbali na mafunzo haya, 
pia mradi umefanikisha kutoa 
mafunzo kwa walimu 18,000 juu 
ya namna bora ya kufundisha 
masomo ya sayansi, na kuhusisha 
na TEHAMA, lakini pia unalenga 
kujenga miundo mbinu kwa shule 
za sekondari ambapo unajenga 
shule 1000 za mchanganyiko na 
zingine 26 za wasichana kila mkoa” 
alisema. 

Alisema mafunzo hayo kwa 
walimu yanatarajia kuongeza 
ufaulu kwa wanafunzi hasa wa 
masomo ya Sayansi na kwenda 
kuwa msaada mkubwa kwa Taifa 
baadae. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Elimu maalum Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Dkt. Magreth 
Matonya aliwataka walimu wenye 
mahitaji maalum waliopata nafasi 
ya kuhudhuria mafunzo hayo 
wakawe wakufunzi wazuri.

• Agizo la Rais Samia latekelezwa

WIZARA YA ELIMU YATOA MAFUNZO KWA 
WALIMU 500 MATUMIZI YA VISHKWAMBI
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Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina Nkwama amekutana 
na kufanya mazungumzo na wataalamu 
wa masuala ya Utafiti kutoka Taasisi isiyo ya 
Serikali, Data Vision International waliofika 

ofisi za TSC tarehe 09 Mei, 2023.
Watafiti hao walifika Ofisi za TSC Makao Makuu 

ikiwa ni sehemu ya utafiti wao unaohusu masuala ya 
elimu. Katika Kikao hicho Katibu wa TSC aliwapatia 
maelezo na nyaraka mbalimbali zinazohusu 
utumishi wa walimu ili kuwasaidia kukamilisha 
utafiti wao.

HABARI

WATAFITI KUTOKA DATA 
VISION INTERNATIONAL 

WAMTEMBELEA KATIBU TSC

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (mwenye miwani) akizungumza na 
wataalamu wa masuala ya Utafiti kutoka taasisi isiyo ya 
Serikali, Data Vision International waliofika ofisi za TSC 

tarehe 09 Mei, 2023.

Kikao cha Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama na wataalamu wa masuala ya Utafiti kutoka 
taasisi isiyo ya Serikali, Data Vision International waliofika ofisi 

za TSC tarehe 09 Mei, 2023 kikiwa kinaendelea.



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            JUNI 2023

HABARI 33

Na. Mwandishi Wetu – 
Serengeti.
 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais - Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Mhe. Angellah Jasmine Kairuki, 
amesema Serikali kupitia Mradi 
wa Kuimarisha Ujifunzaji katika 
Elimu ya Awali na Msingi (BOOST) 
imepeleka shilingi milioni 940.9 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Serengeti Mkoani Mara kwa ajili 
ya kuboresha Elimu ya Awali na 
Msingi. 

Aliyasema hayo hivi karibuni 
wakati akiongea na Wananchi 
wa Kijiji cha Bisarara Wilayani 
Serengeti wakati alipoambata 
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi pamoja na 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii 
ili kusikiliza na kutatua kero za 
Wananchi Mkoani Mara. 

“Mradi huu wa BOOST 
unatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka mitano, utagharimu kiasi 
cha shilingi trilioni 1.15 ambapo 

katika kipindi hiki cha mwezi 
Mei tayari Halmashauri ya Wilaya 
ya Serengeti imeletewa shilingi 
milioni 940.9 kuboresha Elimu ya 
Awali na Msingi.” Alisema Waziri 
Kairuki. 

Kairuki alisema katika fedha 
hizo za Mradi wa BOOST, shilingi 
milioni 540.3 zitatumika kujenga 
Shule ya Msingi Mapinduzi B 
yenye mikondo miwili katika 
Kata ya Mugumu, milioni 300 
zitajenga Vyumba vya Madarasa 

12 katika Shule za Kambarage, 
Kisaka, Mapinduzi, Monunu na 
Remung’oroti na shilingi milioni 
69.1 zitajenga Madarasa mawili ya 
Awali katika Shule ya Remung’oroti 
huku akifafanua kuwa shilingi 
milioni 31.5 zitatumika kujenga 
matundu ya vyoo 15. 

Aidha, Waziri Kairuki alisema 
shilingi milioni 470 kupitia Mradi 
wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) ilipelekwa katika Wilaya 
Serengeti ili kujenga Shule Mpya 
ya Sekondari ya Morotonga 
ambayo Wanafunzi zaidi ya 80 
wameshaanza masomo katika 
shule hiyo. 

Waziri Kairuki alisema, shilingi 
milioni 600 zitapelekwa katika 
Kata ya Nagusi ili kujenga Shule 
Mpya ya Kata ambazo alisema 
zitapelekwa katika awamu mbili, 
ambapo Awamu ya Kwanza 
itapelekwa shilingi milioni 470 na 
Awamu ya Pili itapelekwa milioni 
130 ambayo itajenga Nyumba 
ya Walimu na kununua Vifaa vya 
TEHAMA.

MILIONI 940 KUBORESHA ELIMU 
YA AWALI NA MSINGI SERENGETI
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HABARI PICHANI 34
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HABARI 35

Na Mwandishi wetu – Geita.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya 
ya Geita imefanya ziara 
katika shule za Mwaloni, 
Ihumilo na Luhula 

zilizopo katika Halmashauri ya 
Mji wa Geita kwa lengo la kutoa 
elimu kuhusu Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
kazi katika Utumishi wa Walimu.

Vile vile Ofisi hiyo imefanikiwa 
kutoa elimu hiyo kwa walimu 
19 wa Ajira mpya walioajiriwa 
mwezi Julai, 2022, Wakuu wa 
Shule kutoka Halmashauri ya 
Mji na Wilaya pamoja na Maafisa 
Elimu Kata kwa lengo la kusaidia 
walimu kuelewa Sheria, Kanuni 
na Taratibu za Utumishi wa 
Walimu. 

Hayo yamebainishwa 
katika taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya TSC katika Wilaya 
ya Geita iliyowasilishwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa Tume Wilaya 
ya Geita, Sitta Mussanga wakati 
wa ziara ya Mkuu wa Kitengo cha 

Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami 
iliyofanyika tarehe 19, Mei, 2023.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
utoaji elimu umefanikiwa kwa 
kiasi kikubwa kutokana na 
ushirikiano uliopo kati ya Ofisi ya 
TSC wilayani hapo na Chama cha 

Walimu Tanzania (CWT) Wilaya 
ya Geita ambacho kimewezesha 
ziara hizo kwa kutoa usafiri.

“Mipango yetu kwa sasa ni 
kuzifikia kata tano ambazo bado 
hatujazifikia katika kutoa elimu 
juu ya Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji kazi katika 

TSC GEITA YATOA ELIMU KWA WALIMU 
SHULE ZA MWALONI, IHUMILO NA LUHULA

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Geita, Sitta 
Musanga akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
ya Tume katika Wilaya ya Geita wakati wa ziara ya 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami (hayupo pichani) 
iliyofanyika wilayani hapo hivi karibuni kwa lengo la 
kupata taarifa ya utekelezaji ya majukumu ya TSC katika 

Wilaya hiyo. 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami akizungumza wakati 
wa kikao chake na watumishi wa TSC Wilaya ya Geita 
kilichofanyika katika ofisi za TSC wilayani hapo hivi 

karibuni.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu na watumishi wa Tume Wilaya ya Geita kikiwa kinaendelea.
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HABARI 36

Utumishi wa Walimu. Kata hizo 
ni Nyamalimbe, Bujula, Butobela, 
Bukoli na Nyarugusu,” ilisema 
sehemu ya taarifa hiyo.

Kwa upande wa Nidhamu 
taarifa hiyo ilionesha uwepo wa 
mshauri ya nidhadhu ya walimu 
ambapo kuanzia mwezi Julai 
2022 hadi Aprili, 2023 jumla ya 
mashauri 21 yalifunguliwa huku 
kosa la utoro likiongoza.

Kuhusu masula ya Ajira 
Maendeleo, walimu 159 
waliajiriwa mwezi julai, 2023 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
119 waliajiriwa Halmashauri ya 
Mji Geita na walimu 40 waliajiriwa 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Geita. Walimu hao walisajiliwa na 
tayari wamethibitishwa kazini. 

“Kikao cha Kamati ya Wilaya 
kilichofanyika tarehe 28 Aprili, 
2023 kiliwapandisha vyeo 
walimu 1,041 ambao ndiyo idadi 
iliyowasilishwa kutoka Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora. 
Idadi hiyo ni kati ya walimu 1684 
waliokuwa na sifa za kupanda. 
Walimu waliobaki tunaendelea 
kufanya mawasiliano na 
mamlaka zingine ili nao waweze 

kupandishwa kwa kuwa wana 
sifa tayari,” ilisema taarifa hiyo.

Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Geita inahudumia 
Halmashauri mbili (02) ambazo 
ni Halmashauri ya Mji Geita na 
Halmashauri ya Wilaya Geita. 

Halmashauri zote mbili zina jumla 
ya walimu 2,857 wanaofundisha 
shule za msingi 293 huku walimu 
wa shule za Sekondari wakiwa 
ni 1,225 kwa ajili ya kuhudumia 
wanafunzi katika shule 95.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali kutoka TSC Makao Makuu na watumishi wa 

Tume Wilaya ya Geita kikiwa kinaendelea.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Geita, Sitta 
Musanga akizungumza wakati wa kikao cha Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami na Watumishi wa Tume Wilaya ya 

Geita kilichofanyika hivi karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Geita.

TSC GEITA YATOA ELIMU KWA WALIMU 
SHULE ZA MWALONI, IHUMILO NA LUHULA
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HABARI PICHANI 37
TSC NAMTUMBO YAWAFIKIA WALIMU 

LUEGU, LITOLA NA NAMABENGO

Watumishi wa TSC Wilaya ya Namtumbo wakitoa elimu 
kwa walimu wakati wa mafunzo yaliyofanyika tarehe 16 

Mei, 2023 katika Shule ya Msingi Luegu.

Walimu kutoka kata za Luegu, Litola na Namabengo wakipatiwa mafunzo na watumishi wa TSC (hawapo pichani) tarehe 
16 Mei, 2023 katika Shule ya Msingi Luegu.

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Namtumbo tarehe 16 Mei, 2023 ilifanya ziara katika 
kata za Luegu, Litola na Namabengo kwa lengo la kutoa elimu kwa walimu wa maeneo hayo kuhusu 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu.



Na Mwandishi wetu – 
Nyang’wale. 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Nyang’wale imefanikiwa 
kuwajengea uwezo 
walimu 313 wa shule 

za Msingi na Sekondari kuhusu 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji kazi katika Utumishi 
wa Walimu katika mwezi Aprili na 
Mei, 2023.

Hayo yameelezwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Nyang’wale, Shija Ngassa wakati 
wa ziara ya Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami 
iliyofanyika katika ofisi hiyo hivi 
karibuni.

Alisema idadi hiyo inahusisha 
Maafisa Elimu Kata (15), Wakuu 
wa Shule za Msingi (21), Wakuu 
wa Shule za Sekondari (4), Walimu 
wa kawaida Shule za Msingi (185) 
pamoja na Walimu wa kawaida 
Shule za Sekondari (88).

“Miongoni mwa mada 
tulizowasilisha wakati wa kutoa 
elimu ni ukiukwaji wa maadili 
na hatua za kinidhamu; Shule 
salama na wajibu wa mwalimu 
ikwa mwanafunzi; Sheria, 
Kanuni, Taratibu na Miongozo ya 

Utumishi wa Umma; Muundo wa 
Tume ya Utumishi wa walimu; na 
Nyaraka muhimu za kiutumishi 
anazopaswa kuwa nazo mwalimu,” 
alisema Ngassa.

Ngassa aliendelea kusema 
kuwa  elimu hiyo imesaidia 
kuongeza uelewa kwa walimu kitu 
kinachofanya waweze kutekeleza 

majukumu yao kwa kuzingatia 
taratibu za utumishi wa walimu 
na kujiepusha na ukiukwaji wa 
maadili ya ualimu. 

Kwa mujibu wa Kaimu Katibu 
Msaidizi huyo, hali ya nidhamu 
kwa walimu wa wilaya hiyo ni 
nzuri kutokana na kuwepo kwa 
idadi ndogo ya mashauri ya 
nidhamu yaliyofunguliwa kuanzia 
mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 
kufikia robo ya tatu ya mwaka 
wa fedha 2022/2023. Anaamini 
kwamba kadri wanavyoendelea 
kutoa elimu hiyo, mashauri 
yatazidi kupungua.

“Hali ya nidhamu kwa walimu 
wa Wilaya ya Nyang’hwale kwa 

HABARI 38
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• Maafisa Elimu Kata 15
• Wakuu wa Shule za Msingi 21
• Wakuu wa Shule za Sekondari 4
• Walimu wa kawaida Shule za Msingi 185
• Walimu wa kawaida Shule za Sekondari 88

TSC NYANG’HWALE YATOA ELIMU KWA 
WALIMU 313 NDANI YA MIEZI MIWILI

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Nyang’hwale, Shija Ngassa 
akizungumzia utekelezaji wa majukumu ya Tume katika Wilaya Nyang’hwale 
wakati wa ziara ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC 
Makao Makuu, Gerard Chami (hayupo pichani) iliyofanyika wilayani hapo hivi 

karibuni. 



ujumla ni nzuri na inaridhisha. 
Katika mwaka wa fedha 
2020/2021 hadi 2022/2023 
ni mashauri saba (7) tu ndiyo 
yaliyofunguliwa na matano (5) 
kati ya hayo yalihitimishwa. 
Mashauri manne (4) yalikuwa 
mwaka 2020/2021 na mashauri 
matatu (3) yamefunguliwa katika 
mwaka huu 2022/2023,” alisema.

Pamoja na hayo, kiongozi 
huyo aliongeza kuwa mkakati 
mkubwa unaoendelea sasa ni 
kutoa elimu kwa Wakuu wa Shule 
juu ya namna ya kushughulikia 
mashuri ya nidhamu katika ngazi 
ya shule kama inavyoelekezwa na 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448 na kanuni zake 
za mwaka 2016.

“Katika kuimarisha tabia njema 
na mwenendo bora wa mwalimu, 
kila mkuu wa shule amepatiwa 
nyaraka mbalimbali za kumsaidia 
kutimiza wajibu wao kama 
mamlaka ya kwanza ya nidhamu 
kwa walimu,” alisema.

Wilaya ya Nyang’hwale 
ina jumla ya walimu 1,046 
wanaofundisha shule za msingi na 
sekondari za Serikali. Kati ya hao, 
walimu 793 ni wa shule za msingi 
na 253 wa shule za sekondari. 

Idadi ya shule za msingi za serikali 
zilizopo kwenye wilaya hiyo ni 
74 na sekondari ni 15 huku idadi 
ya wanafunzi wa shule za msingi 
za Serikali ikiwa ni 54,870 na 
sekondari ni 8,906.
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TSC NYANG’HWALE YATOA ELIMU KWA 
WALIMU 313 NDANI YA MIEZI MIWILI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka 
TSC Makao Makuu, Gerard Chami akizungumza 
wakati wa kikao chake na watumishi wa TSC Wilaya ya 
Nyang’hwale kilichofanyika katika ofisi za TSC wilayani 

hapo hivi karibuni.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu na watumishi wa Tume Wilaya 

ya Nyang’hwale kikiwa kinaendelea.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu na watumishi wa Tume Wilaya ya Nyang’hwale kikiwa kinaendelea.
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ZAKABIDHIWA VITINI VYA UFAFANUZI WA KANUNI 
ZA UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

Na. Mwandishi Wetu – 
Bukombe. 

Ofisi ya Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
Wilayani Bukombe 
imefanikiwa kudurufu 

vitini vya Kitabu cha Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
na kuviwasilisha katika Kata zote 
17 na Shule zote 117 Wilayani 
humo ikiwa ni Shule 92 za Msingi 
na 25 za Sekondari kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wasimamizi 
wote wa elimu katika Kanuni 
mpya za maadili na utendaji kazi 
katika utumishi wa walimu za 
mwaka 2023. 

Hilo limebainika hivi karibuni 

wakati Kaimu Katibu Msaidizi wa 
Ofisi ya TSC Wilayani Bukombe, 
Mwl. Matatizo Sungura, alipokuwa 
akiwasilisha Taarifa ya Utekelezaji 
wa utoaji elimu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
kwa ufadhili wa Mradi wa BOOST 
wilayani humo alipotembelewa 
na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali, Ofisi ya 
Rais – TSC Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, katika ziara zake 
za kila mwezi kupata habari za 
utendaji kazi wa Ofisi za Wilaya. 

“Pamoja na ziara tunazofanya 
shuleni kuwahudumia Walimu 
katika maeneo yao ya kazi, 
tumefanikiwa kudurufu vitini 
vya Kitabu cha Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
na kuwakabidhi wadau wote 
wa Elimu katika Kata zote 17 na 
Shule zote 117 Wilayani hapa 
tunazozihudumia ambapo Shule 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (kushoto) na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Bukombe, Matatizo Sungura wakati wa kikao kilichowakutanisha watumishi wa 
TSC Wilaya ya Bukombe kilicholenga kupata taarifa za utekelezaji wa majukumu 

ya TSC katika Wilaya hiyo.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Bukombe, Sungura Matatizo 
Sungura akizungumza wakati wa kikao cha watumishi wa TSC wa wilaya hiyo 
na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (hayupo pichani) kilichofanyika hivi karibuni katika Ofisi za 

TSC Bukombe.
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za Msingi ni 92 naza Sekondari 25 
kwa lengo la kuwajengea uwezo 
wasimamizi wote wa elimu 
katika Kanuni Mpya za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Walimu za Mwaka, 2023.” Alisema 
Kaimu Katibu Msaidizi Mwl. 
Sungura. 

Mwl. Sungura alisema 
ufafanuzi huo umetokana na 
ukweli kuwa Walimu wanapaswa 
kukumbushwa na kujengewa 
uwezo zaidi juu ya Kanuni na Sheria 
zinazohusiana na utendaji kazi 
wao wa kila siku ili kuepukana na 
makosa yanayoepukika na hivyo 
kupunguza au kuondoa mashauri 
mbalimbali ya kinidhamu na 
kimaadili yanayosababishwa na 
Walimu kutokana na kutojua 
au kutozingatia Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo ya Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Umma. 

Aliongeza kuwa katika 
kutekeleza jukumu hilo la 
uhamasishaji na utoaji elimu 
kwa Walimu na Wanafunzi, ziara 
mbalimbali zimekua zikifanyika 
ikiwa ni sehemu ya juhudi hizo 
kwa kushirikiana na Maafisa Elimu 

Msingi na Sekondari ngazi ya 
Wilaya kwa kuwakusanya Walimu 
katika Kata tofauti wilayani humo 
ambapo jumla ya ziara saba 
zimefanyika kuzifikia kata zote 17. 

Mwl. Sungura alisema pamoja 
na kulifikia kundi hilo pia Ofisi yake 
kwa kushirikiana na Halmashauri 
ya Wilaya ya Bukombe iliitisha 
Kikao Kazi cha uhamasishaji 

na uelimishaji wa Ufafanuzi wa 
Kanuni hizo kwa Walimu Wakuu, 
Wakuu wa Shule na Maafisa Elimu 
Kata wote ambapo malengo ya 
mbeleni ni kuendelea kuwafikia 
Walimu na kuwaelimisha kwa 
kutembelea Kata mbili kila mwezi. 

Kaimu Katibu huyo Msaidizi 
alisema katika nyanja ya ajira 
na maendeleo ya walimu katika 
kipindi cha kuanzia Julai, 2022 
mpaka Mei, 2023 jumla ya Walimu 
98 (Wanaume 58 na Wanawake 
40) waliajiriwa wilayani humo 
ambapo kati yao Walimu 73 
(Wanaume 45 na Wanawake 28) 
ni Walimu wa Shule za Msingi 
na Walimu 25 (Wanaume 13 na 
Wanawake 12) ni Walimu wa 
Shule za Sekondari. 

Vilevile, Mwl. Sungura 
alisema, “Kwa kipindi hicho cha 
kuanzia Julai, 2022 hadi sasa 
Mei, 2023; jumla ya Walimu 503 
walipendekezwa kupandishwa 
vyeo ikiwa ni Walimu Wanaume 
295 na Wanawake 208 ambapo 
kati ya hao 503; Walimu 435 

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu na watumishi wa Tume Wilaya ya Bukombe kikiwa kinaendelea.

Kikao cha Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu na watumishi wa Tume Wilaya ya Bukombe kikiwa kinaendelea.
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(Wanaume 248 na Wanawake 
187) ni Walimu wa Shule za 
Msingi na Walimu 68 (Wanaume 
47 na Wanawake 21) ni Walimu 
wa Shule za Sekondari.” 

Akizungumzia Walimu 
waliopendekezwa kubadilishiwa 
vyeo Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alisema kuwa jumla ya Walimu 88 
walipendekezwa Wilayani humo 
ambapo kati yao Walimu 81 
(Wanaume 61 na 20 Wanawake) 
walikuwa ni Walimu wa Shule 
za Msingi na Walimu saba 
(Wanaume sita na Mwanamke 
mmoja) walikuwa ni Walimu wa 
Shule za Sekondari. 

Aidha, taarifa hiyo ilitanabaisha 

hali ya nidhamu ya walimu 
wilayani humo kuwa nzuri 
ukilinganisha na miaka miwili ya 
nyuma (2020/ 2021 na 2021/ 2022) 
ambapo takwimu za mashauri 
kwa miaka hiyo zilikua mashauri 
18 kwa matano (5) ukilinganishwa 
na takwimu za sasa tangu kuanza 
kwa Utekelezaji wa Mwaka wa 
Fedha 2022/ 2023 ambapo 
hadi sasa ni mashauri mawili tu 
yanayohusiana na utoro ndiyo 
yaliyopokelewa yakiwahusisha 
Walimu wawili wanaume mmoja 
wa shule ya msingi na mwingine 
sekondari, hii ikibainisha kushuka 
kwa mashauri ya Walimu kila 
mwaka wilayani humo. 

Mwl. Sungura alijivunia 
Walimu wa Bukombe kwa 
kudumisha nidhamu na uadilifu 
katika utumishi wao, kujituma 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao, hamasa kubwa waliyonayo 
katika kujiendeleza kitaaluma na 
kupenda maendeleo ya jumla. 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe ina jumla ya Walimu 
1,676 ambapo Walimu 1,113 
ni Walimu wa Shule za Msingi 
(Wanaume 674 na Wanawake 
439) huku Shule za Sekondari 
zikiwa na jumla ya Walimu 563 
ambapo Walimu 410 ni Wanaume 
na 153 ni Wanawake.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi 
wa TSC Wilaya ya Bukombe.
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